Logo na Zephyrnet

Hanyar koyarwa ta Flocabulary: Tsarin zaɓin kalmomi

kwanan wata:

Falocabulary an gina shi tare da fahimtar ƙamus a gaban tunani, saboda shine mabuɗin alama ga nasarar ɗalibi. Wannan mayar da hankali kan ƙamus ya tabbatar da cewa yana da mahimmanci a cikin ilimi. Misali, kwarewar Malcolm X ta bayyana a sarari mahimmancin wadataccen ƙamus. 

Yayin da yake kurkuku, wani matashi Malcolm X ya ƙudura ya ilimantar da kansa ta hanyar littattafai. Nan da nan, ya buga wani tuntuɓe: Iyakantaccen ilimin ƙamus ɗinsa ya sa nassosin sun yi kusan rashin fahimta. Don magance wannan, X ya juya zuwa ƙamus, wanda faɗinsa ya girgiza shi. "Ban taɓa gane akwai kalmomi da yawa ba!" Ya tuno cikin The Autobiography of Malcolm X. Koyaya, yanzu ya fuskanci wata sabuwar matsala: Bai san kalmomin da zai koya ba.

Malcolm X ya magance wannan matsalar ta hanyar kwafi dukan ƙamus a dogon hannu, yana koyon kowace kalma da ba a sani ba yayin da yake tafiya. "Yayin da maganata ta faɗaɗa, a karon farko zan iya ɗaukar littafi kuma… na fara fahimtar abin da littafin ke faɗi," ya rubuta. "Duk wanda ya karanta da yawa zai iya tunanin sabuwar duniya da ta buɗe."

Bincike yana ba da tushen shaida don wannan ƙwarewar, nuna cewa ƙaƙƙarfan ilimin ƙamus shine mabuɗin don karanta fahimta, iyawa, da haɓaka, yayin da rashin ilimin ƙamus. yana hana wadannan wurare. Don ci gaba da ƙara ƙarfin ilimi na kowane matakin digiri, ana ba da shawarar ɗalibai su koyi 2,000 zuwa 3,000 sababbin kalmomi a kowace shekara. Ba za a iya samun wannan babban aiki ta hanyar koyo na kwatsam kaɗai ba. Don haka ingantacciyar koyarwar ƙamus shine abin da ya zama dole a cikin manhajar K-12.

Duk da haka, idan aka yi la'akari da yawan kalmomi a cikin harshen Ingilishi, malamai na iya samun kansu suna fuskantar ainihin tambayar da Malcolm X ya fuskanta: Wadanne kalmomi ya kamata a zaɓa don koyo da gangan? Wannan shine inda Flocabulary ke shigowa.

Flocabulary's darussa na tushen bidiyo suna ƙara samun nasara a cikin tsarin karatun ta hanyar nishadantarwa da kiɗan hip-hop, tare da ayyukan darasi masu rakiyar. Babban batu na Flocabulary faifan bidiyo sun ƙunshi waƙoƙin hip-hop na asali game da batutuwa masu alaƙa da ma'auni a cikin batutuwan fasahohin harshen Ingilishi (ELA), kimiyya, lissafi, nazarin zamantakewa, ƙwarewar rayuwa, da abubuwan da ke faruwa a yanzu. Fassarar Kalmomin Sama faifan bidiyo sun fi mayar da hankali ne kan koyan ƙamus, waɗanda ke nuna ainihin waƙoƙin hip-hop waɗanda aka ƙera don koyar da kalmomi waɗanda akai-akai suke fitowa a daidaitattun gwaje-gwaje a kowane aji.

Amma ko ainihin jigo ko Maganar Magana, kowane bidiyon Flocabulary ya haɗa da saitin kalmomin ƙamus da aka zaɓa a hankali, tare da ayyukan koyan ƙamus na tushen shaida da yawa. Wannan yawaitar yana da mahimmanci. Bayyanawa na lokaci ɗaya ga sababbin kalmomi ba su isa ba don ingantaccen koyo. Don haɓaka fahimta mai zurfi da ɗorewa na sabbin ƙamus, ɗalibai suna buƙatar bayyanuwa da yawa-kuma waɗannan filaye, tare da hanyoyin koyarwa, dole ne su bambanta.

Anan ga misalin nau'in bidiyoyi masu jan hankali da zaku iya samu akan Flocabulary!

[abun ciki]

Sabo zuwa Flocabulary? Malamai za su iya yin rajista don gwaji don samun damar bidiyoyin darasi da ayyukan tantancewa. Masu gudanarwa za su iya tuntuɓar mu don ƙarin koyo game da buɗe cikakken ikon Flocabulary ta hanyar Flocabulary Plus.

Koyan kalmomi ta hanyar ma'anarsu (kamar yadda Malcolm X yayi) yana da tasiri, amma bincike ya gaya mana cewa haɗakar ma'anar da mahallin mahallin ya fi tasiri fiye da ko dai shi kaɗai. Wannan hanya mai ma'ana biyu tana gudana ta kowane darasi na Flocabulary. 

"Anomalies" Kalma Up darasin bidiyo

A wasu lokuta, ana haɗa ma'anar kalmomi a cikin waƙoƙin, kamar yadda yake a cikin "mafi tsanani" a cikin "Anomalies" Kalma Up:

Amelie zai iya zama sabani

Biyayya don farantawa kawai,

Amma ta tsaya tsayin daka kan abin da ta gaskata.

Har ila yau, waƙoƙin Flocabulary suna ba da mahallin mahalli mai wadata, yana baiwa ɗalibai damar tattara bayanai game da ma'anar kalma ko da in babu fayyace ma'anoni. Misali, ilimin zamantakewa "Hakkin Mata” bidiyo ya ƙunshi wannan stanza:

Ba za mu daina ba har sai mun sami murya.

A'a nuna bambanci, mata suna da zabi.

Muna son hakki ga kowa da kowa.

Mata da maza sun halitta daidai.

Darasi na Hakkokin Mata
Haƙƙin Mata Ayyukan Vocab Cards

Daga waɗannan alamomin mahallin, ɗalibai za su iya fahimtar cewa "wariya" yana da alaƙa da murkushewa (rashin "murya"), iyakantaccen dama (ba tare da "zabi") ba, da rashin daidaito (ba "daidai ba"). Hotunan rakiyar zanga-zangar jama'a suna ba da ƙarin tallafi na mahallin, wanda ɗalibai za su iya tunanin cewa wariya yana da alaƙa da rashin adalci.

Ayyukan darasi na rakiyar kuma suna yin amfani da koyarwar ma'ana da na mahallin. Misali, kowane katin ƙamus ya haɗa da ma'anar kalmar, hoto, misalin amfani, ma'ana, da maƙasudai. Dalibai za su iya gwada kansu akan wannan ƙamus ta hanyar wasan ƙamus. Sassan karantawa da ba da amsa suna ba da ƙarin bayyanar da mahallin mahallin ga kowace kalmar ƙamus.

Fahimtar yadda sababbin kalmomi suka dace da sanannun kalmomi yana taimaka wa ɗalibai su haɗa ilimin ƙamus. Katunan ƙamus da wasan sun riga sun shiga cikin wannan ta haɗa da ma'ana da ma'ana. Bugu da ƙari, darussan Word Up sun haɗa da wani aiki da ake kira "Zana Dangantakar", wanda a ciki xaliban ke samun haɗin kai da ma'ana tsakanin ƙungiyoyin kalmomi.

Ga misali daga Ina son Suna Kalmomi Up:

Ina son Fame Word Up ayyukan ƙamus

Yin amfani da sababbin kalmomi a cikin hanyoyi masu ƙirƙira yana taimaka wa ɗalibai su yi tunani sosai game da su, wanda ke taimakawa riƙewa. Kowane katin ƙamus yana ba da sarari ga ɗalibai don amfani da kalmar a cikin jimla, da kuma sararin da za su iya zana wakilcin kalmar. Bugu da ƙari, darussan Kalma sun haɗa da sashin "Tunanin Ƙirƙiri" tare da tambayoyin mahallin game da kalmomin da aka yi niyya.

Ga misali daga Kunna Shi Kamar Wasa Kalmomi Up:

Kunna shi Kamar Ayyukan Kalma na Wasan Sama

Tare da irin wannan ƙaƙƙarfan ayyukan koyan ƙamus, yana da mahimmanci musamman mu zaɓi kalmomin da za su fi amfanar ɗalibai. Flocabulary yana amfani da Isabel Beck da Margaret McKeown's tsarin rarraba ƙamus mai hawa uku a matsayin tsarin wannan tsari. 

Tier 1 yana nufin mafi mahimmancin kalmomi—wato, waɗanda aka tattara ta hanyar zance gaba ɗaya. Waɗannan an riga an san su ga ɗalibai, kuma idan ba haka ba, ana iya bayyana su cikin sauƙi. Misalai sun haɗa da "tebur," "littafi," "mai farin ciki," "kore," da "kare." Kalmomi Tier 1 ba a haɗa su cikin jerin ƙamus ɗin mu. 

Tier 2 yana nufin manyan kalmomin ƙamus waɗanda aka ci karo da su a wurare daban-daban. Waɗannan kalmomi sun fi dacewa fiye da kalmomi na tier 1 don samun ma'anoni da yawa. Suna ba da ƙarin nuance, ƙyale mai amfani don bayyana ra'ayoyi daidai. Yi la'akari, alal misali, inuwar bambanci tsakanin "bakin ciki" (tier 1) da "mai tsanani," "somber," da "mai girma" (tier 2). Sauran misalan matakin 2 sune “raba,” “masu fasaha,” “na musamman,” “nasara,” da “kammala.” Kalmomi Tier 2 sun bayyana a cikin rubutu na bayanai da kuma cikin adabi. Ƙarfin ƙaƙƙarfan ƙamus na matakin 2 yana da mahimmanci ga fahimtar karatu.

Kalmomi na Tier 3 suna da ƙananan ƙananan kalmomi waɗanda ke da mahimmanci don fahimtar takamaiman yanki na abun ciki. Waɗannan kalmomi suna fitowa akai-akai a cikin sassan bayanai fiye da a cikin adabi. Misalai sun haɗa da "calculus," "bioluminescence," "neolithic," "armistice," da "preposition."

Kalmomin ƙamus matakin 1, 2, da misalai 3

Bidiyoyin Flocabulary masu mahimmanci sun haɗa da kalmomi biyu na benaye 2 da bege 3, kodayake an jaddada kalmomin matakin 2.

A cikin zaɓin kalmomin bene 2 don ainihin-bidiyon Flocabulary, mun fara tabbatar da zaɓar waɗanda suke da mahimmanci don fahimtar rubutu-kuma hakan na iya haifar da rudani ga daliban da ba su saba da su ba.

In Dia de los Muertos / Ranar Matattu, alal misali, an zaɓi kalmar nan “bagadai” don koyarwa domin bagadai suna da nasaba da kiyaye Dia de los Muertos. Rashin sanin wannan kalma na iya haifar da rudani da gibi ga ɗalibai yayin da suke koyo game da biki.

Ƙari ga familia na matattu, suna jin cewa ya zama dole 

Don kafa bagadai a gidajensu ko a makabarta.

Kuma akan wadannan bagadai suna sanya pan de muerto, wanda shine gurasar matattu. 

Mai zaki fiye da gurasa na yau da kullum.

[abun ciki]

Hakanan muna zabar kalmomi da gangan waɗanda ma'anarsu ke zurfafa fahimta da haɗin kai ta hanyar haɓaka motsin rai ko haɓaka yanayi. "Tsarki" in Harvey Madara misali ne.

Ta yaya jihar za ta iya inganta irin wannan wariyar?

Harvey ya tashi warware karya da tatsuniyoyi

Wannan ya haifar da yunƙuri kamar Prop 6.

Alan Turing darasin bidiyo

Amfani wani abin la'akari ne; muna nufin kalmomin da wataƙila za su bayyana akai-akai a cikin rubutun matakin-ji kuma waɗanda suka ba da kansu don amfani da su a cikin mahallin ilimi da yawa. Misali, jerin kalmomin mu don mu Alan Turing bidiyo ya ƙunshi “tsatsewa,” kalmar da aka yi amfani da ita sosai a faɗin yankuna da yawa, daga lissafi zuwa nazarin zamantakewa. Dalibai sun fi fuskantar “tsalle-tsalle” fiye da kalmar “rashin ladabi,” wanda kuma yake cikin waƙoƙin amma ba a zaɓa don koyarwa ba.

Bombe ya kyale kawancen sakonnin kuma yanke hukunci

Saƙonni daga sojojin Jamus da kuma dakatar da shirye-shiryensu.

Kuma a ƙarshe, mun tabbatar da zaɓar kalmomi waɗanda ɗalibai suka riga sun saba da su. Yayin da "ci gaba" - wanda kuma ya bayyana a cikin Alan Turing jerin ƙamus na bidiyo - na iya zama sabuwar kalma ga wasu ɗaliban makarantar sakandare, manufar ita ce wacce za su iya bayyanawa da sanannun kalmomi (misali, suna iya kwatanta shi da "lokacin da wani ya ke da kyau" ko "don samun nasara da girma"). Sabuwar kalmar ta samar musu da ingantacciyar hanya madaidaiciya don komawa ga waɗannan ra'ayoyi.

Marie Curie and Determination video darasin

Daga cikin matakan uku, ƙwarewar matakin 2 shine mafi mahimmanci don fahimtar karatu. Koyaya, kalmomin matakin 3 suna da mahimmanci don fahimtar takamaiman rubutun yanki. A zabar bene na 3, muna mai da hankali kan fahimta da amfani. Kamar yadda yake a mataki na 2, muna zaɓar kalmomi waɗanda, idan ba a fayyace su ba kuma ba a yi nazari ba, za su iya haifar da cikas ga fahimta. Har ila yau, kamar yadda yake a mataki na 2, muna zaɓar kalmomin da ƙila ɗalibai za su ci karo da su a cikin wasu rubutun musamman na wannan yanki.

A matsayin misali, kalmomin kimiyya tier 3 suna da mahimmanci don fahimtar abubuwan Marie Curie da Ƙaddamarwa bidiyo. Don haka, mun zaɓi “Chemistry,” “Radioactivity,” “Masanin kimiyyar lissafi,” “Emission,” “molecular,” da “atom” don ayyukan koyarwa.

Flocabulary Word Up darussan ƙamus

The Magana Up jerin suna mai da hankali musamman kan kalmomin da ɗalibai za su ci karo da su gwaje gwaje-gwaje. Don haɗa waɗannan jerin ƙamus, ƙungiyar bincike ta Flocabulary ta fara zaɓar kalmomi daga litattafai masu dacewa da darajoji da masu karatu, tare da mai da hankali kan kalmomin bene 2. Daga nan ne masu binciken suka yi nazarin mitar da waɗannan kalmomin ke fitowa akan kimar jihohi kuma suka zaɓi kalmomin da suka fi faruwa don haɗa su cikin Word Up. 

Bidiyon Word Up ana rarraba su ta matakin matakin, amma yana da mahimmanci a lura cewa binciken gwajin-jihar ya haɗa da gwajin jiha ba kawai ga kowane matakin ba, har ma da matakan maki biyu na gaba. Don haka, kalmomin da ake koyarwa a Level Indigo (grade 5) kalmomi ne da ake samu a cikin kayan karatun aji na 5 kuma ana iya bayyana su a jarabawar jiha a aji na 5, 6, da 7.

A Flocabulary, mun yi imanin cewa koyarwa shine aiki mafi mahimmanci a duniya. Mun kuma san cewa yana ɗaya daga cikin mafi ƙalubale ayyuka. Mun himmatu wajen samar wa malamai ingantattun kayan aikin da zai yiwu. Yin bimbini a kan nassosi don zaɓar kalmomin ƙamus don koyarwa aiki ne mai ƙwazo, mai ɗaukar lokaci—wanda zai iya kawar da lokacin koyarwa mai mahimmanci. Amma tare da Flocabulary, malamai basu da damuwa. Za su iya amincewa cewa an zaɓi kalmomin ƙamus na Flocabulary tare da mutunci da tunani, kuma sun dace da bukatun ilmantarwa na ɗalibai. Ga taƙaitaccen kwafin ƙamus duka, ba za mu iya tunanin hanya mafi kyau don ɗalibai su koyi ƙamus ba.

Sabo zuwa Flocabulary? Malamai za su iya yin rajista don gwaji don samun damar bidiyoyin darasi da ayyukan tantancewa. Masu gudanarwa za su iya tuntuɓar mu don ƙarin koyo game da buɗe cikakken ikon Flocabulary ta hanyar Flocabulary Plus.

tabs_img

Sabbin Hankali

tabs_img