Logo na Zephyrnet

Yin Nazari Matsayin Manyan Bayanai a Zamantanta Zaɓen Amurka

kwanan wata:

Babban fasahar bayanai ta canza yanayin siyasar Amurka sosai. Kuna iya ƙarin koyo game da wasu hanyoyin da manyan bayanai suka canza zaɓen shugaban ƙasa a cikin Amurka wannan labarin daga The Conversation. Tabbas, manyan bayanai suna canza wasu zabukan siyasa kuma.

Ta hanyoyi da yawa, manyan bayanai sun taimaka sosai ga mutanen da ke neman mukami, waɗanda ke ba da damar kada kuri'a da kuma waɗanda ke ƙoƙarin sanin lokacin da za su je akwatin zaɓe. Wannan ba yana nufin cewa manyan bayanai sun canza komai game da siyasa ba. A cikin shekaru da yawa da suka wuce, Amurkawa sun yi zabe fiye ko ƙasa da haka. Musamman, ta hanyar sanya ballad takarda a cikin akwati da kuma samun waɗannan ƙuri'un a cikin jiki kuma mutum ya ƙidaya. A yau, duk da haka, manyan fasahar bayanai suna haifar da zaɓe da tsarin zaɓe zuwa wani sabon zamani.

Duk da yake wasu tasirin manyan bayanai sun kasance marasa kyau kuma wasu sun kasance masu inganci, babu wanda zai iya jayayya cewa bai kasance mai mahimmanci ba. Don samun cikakkiyar fahimtar zaɓe a wannan zamani, yana da mahimmanci a samar da ra'ayin yadda fasaha ke taimakawa wannan tsari ya samo asali a cikin al'ummar Amurka.

Anan ga nazarin rawar manyan fasahar bayanai wajen sabunta zaɓen Amurka. Hakanan zaka iya karanta namu labarin baya kan yadda gwamnatoci ke amfani da bayanai ga wani kusurwa akan wannan batu.

Samar da Zabe Mai Sauƙi

Hanya ɗaya mai mahimmanci wanda ƙididdigar bayanai da fasahar AI ke canza tsarin zaɓe shine ta hanyar sanya ƙuri'a mafi dacewa ga yawancin Amurkawa. Kamar yadda aka sani, Amurkawa sun kasance suna jefa kuri'a a jiki a cikin akwatin zabe a baya. A cikin shekaru da yawa da suka gabata, wannan ya fara canzawa.

Duk da yake kowane yanki yana da nasa dokokin, yawancin hukunce-hukuncen Amurka yanzu suna barin masu jefa ƙuri'a su yi rajista don yin zaɓe ta kan layi. Hakan ya sanya Amurkawa cikin sauki wajen yin rijistar kada kuri’a tare da samar da sauki, inganci da inganci ga ofisoshin gwamnati wajen adana da kuma kula da bayanan masu kada kuri’a.

Wasu jihohi a yanzu har suna ba wa Amurkawa waɗanda ke ketare damar yin amfani da lantarki ta hanyar lantarki - wani lokacin ma ta hanyar imel - ƙaddamar da kuri'un da ba su halarta ba. Kamar yadda waɗannan misalan ke nunawa, fasaha na rage tasirin wurin da za a iya yin rajistar zaɓe, a zahiri, da kuma yin tasiri ga zaɓe.

Canza fasalin Gangamin Siyasa

A shekarun baya, manyan hanyoyin da 'yan siyasa suka yi yakin neman zabe a Amurka sun hada da ayyuka kamar yin magana a wurin taro, sanya alamu, da kuma samar da tallan talabijin. Yayin da yawancin 'yan siyasa ke ci gaba da yin waɗannan ayyukan, kusan duk 'yan siyasa masu fafutuka a yanzu suna amfani da intanet don yada saƙonnin su. 

Musamman ma, kafofin watsa labarun sun tabbatar da kasancewa kayan aiki mai ban mamaki ga 'yan siyasa don yada sakonninsu ga 'yan ƙasa, tara masu sauraro, da kuma haɓaka mabiyan aminci.

Wasu manyan kafafen sada zumunta ‘yan siyasa ke amfani da su a yanzu sun hada da:

  • X (tsohon Twitter)
  • Meta (tsohon Facebook)

Yin amfani da kafofin watsa labarun yana ba da wasu fa'idodi masu mahimmanci waɗanda sauran kafofin watsa labaru na gargajiya ba za su iya yin gogayya da su koyaushe ba. Na ɗaya, samun shafin yanar gizo na iya zama kyauta. Ko da yake ɗaukar mutane don sarrafa su na iya yin tsadar kuɗi, yin post ɗin da ya kai yawan mabiya yana da tsada fiye da isar da tallan talabijin. Binciken bayanai na iya taimaka wa 'yan siyasa su yanke shawarar tallan tallace-tallace tare da kafofin watsa labarun, kamar nawa sauran kasuwancin ke yin amfani da nazarin bayanan don tallan tallace-tallacen kafofin watsa labarun.

Bayan kasancewa masu tsada, shafukan sada zumunta kuma suna ba wa 'yan siyasa damar raba halayensu da matsayinsu. Misali, 'yan siyasa na iya raba ra'ayoyinsu iri-iri cikin sauki tun daga abincin da suka fi so har zuwa matsayinsu amfani ga tsofaffi.

A zamanin yau, yawancin masu jefa ƙuri'a suna jawo hankalin 'yan siyasa waɗanda za su iya danganta su. Don haka, samun dandalin baje kolin ra’ayi da ra’ayin mutum babban abin alfahari ne a cikin al’umma ta zamani.

Duk da cewa ba lallai ba ne cewa dabarun tallan kamfen na gargajiya za su mutu gaba ɗaya nan ba da jimawa ba, a bayyane yake cewa kafofin watsa labarun za su ci gaba da yin amfani da su a tsakanin 'yan siyasa. Ta wannan hanyar, fasaha na yin tasiri sosai a zaɓe a wannan zamani.

Bakin Fasaha a Siyasa

Ko da yake fasaha ta kawo wasu manyan fa'idodi ga tsarin zaɓen siyasa, hakanan yana da wasu munanan tasiri. Don fahimtar tsarin zaɓe da gaske a wannan zamani, yana da mahimmanci a bincika waɗannan ɓangarori na fasaha a cikin siyasa.

A cikin 'yan shekarun nan, Amurkawa da yawa sun nuna shakku game da ballads. Musamman ma, mutane da yawa suna fargabar cewa sanya wannan tsari ya zama mai sauƙi ya sa ya zama sauƙi ga magudin masu jefa ƙuri'a da kuma da wuya a gudanar da zaɓe na gaskiya da dimokuradiyya.

Bayan damuwa game da albarkatun masu jefa ƙuri'a na lantarki, akwai kuma ƙara damuwa game da ikon kafofin watsa labarun don yada rashin fahimta. Wannan damuwa yana da alaƙa da karatun dijital a zamanin zamani - ko rashinsa a tsakanin wasu alƙaluma.

Musamman ma, da yawa tsofaffi ba su da horo ko fahimtar kafofin watsa labaru don tantance daidai ko abin da suke karantawa ko kuma aka fallasa su akan kafofin watsa labarun da intanet gaba ɗaya gaskiya ne ko ƙarya. Sakamakon haka, an sami yawaitar labaran da ke da alaƙa da siyasa da ake yadawa a cikin wannan alƙaluma a cikin shekaru da yawa da suka gabata.

Baya ga waɗannan matsalolin da ke damun su, da yawa sun damu da cewa miyagu ƴan wasan kwaikwayo daga wasu gwamnatoci za su iya murƙushe zaɓe ta hanyar amfani da kafofin watsa labarun. Musamman, ta hanyar yada bayanan karya da haifar da tashin hankali tsakanin masu jefa kuri'a na Amurka. Don haka, a fili yake cewa har yanzu akwai matsalolin da suka shafi fasaha a harkar zabe da ya kamata a magance.

Fasaha na Samun Tasiri mai Girma akan Zabukan Amurka

Daga sanya damar yin zaɓe zuwa ga yiwuwar yin sulhu Mutuncin zabe, a bayyane yake cewa fasaha na yin tasiri sosai a zabukan zamani. Ko ƙarshen tasirin zai kasance mai kyau ko mara kyau ya rage a gani. Abin da ya bayyana a fili shi ne cewa tsarin zaben yana cikin ci gaba kuma ba zai sake kasancewa kamar haka ba.

tabs_img

VC Kafe

LifeSciVC

Sabbin Hankali

tabs_img