Logo na Zephyrnet

Mataimaka masu Taimako, Abokan Hulɗa na Soyayya, ko Masu Fasaha? Kashi na ɗaya » Blog ɗin CCC

kwanan wata:

CCC ta goyi bayan zaman kimiyya guda uku a taron shekara-shekara na AAAS na wannan shekara, kuma idan ba ku sami damar halarta da kanku ba, za mu sake yin bayanin kowane zama. A wannan makon, za mu taqaita ne a kan abubuwan da mahalarta taron suka gabatar, “.Manyan Samfuran Harshe: Mataimaka Masu Taimako, Abokan Hulɗar Soyayya ko Masu Mawaƙa?” Wannan kwamitin, wanda aka daidaita shi Dr. Mariya Gini, CCC Council Member kuma Computer Science & Engineering farfesa a Jami'ar Minnesota, featured Dr. Ece Kamar, Manajan Daraktan AI Frontiers a Microsoft Research, Dr. Hal Daumé III, Farfesan Kimiyyar Kwamfuta a Jami'ar Maryland, da Dr. Jonathan May, Farfesan Kimiyyar Kwamfuta a Jami'ar Southern California Information Sciences Institute.

Manyan Samfuran Harshe su ne kan gaba wajen tattaunawa a cikin al’umma a yau, kuma alkalan kotun sun fara aiki idan sun yi rayuwa daidai da furucin da ke kewaye da su. Masu ba da shawarwari na wannan zama na AAAS sun yi magana akan yuwuwar, ƙalubale, da yuwuwar LLMs.

Wakilin farko shine Dr. Ece Kamar (Binciken Microsoft). Ta bayyana matsayin AI na yanzu a matsayin "Tsarin lokaci." Ta ba da hangen nesa na musamman a matsayin wanda ya ga canje-canje a cikin AI a cikin masana'antu, da haɓakar girma a cikin ƙirar ilmantarwa mai zurfi waɗanda mutane kaɗan ke tsammanin za su ci gaba zuwa 2024.

An sami haɓakar haɓakar haɓakar adadin bayanan da aka horar da LLM akai-akai, da kuma manyan gine-ginen da ake kira transformers. Wani haske mai ban sha'awa da Dr. Kamar ya raba akan jadawali shi ne cewa samfuran suna girma da sauri saboda an fara horar da su don wani aiki na musamman; aikin da za su iya yi da abin dogaro. ChatGPT ya nuna cewa idan kun yi girma da yawa, gami da adadin sigogin da ƙirar ke la'akari, ƙila za su iya fara kammala ayyuka a irin wannan aikin na ƙirar da aka horar da su musamman don kammala ayyuka iri ɗaya.

Wannan ita ce ma'anar sauye-sauyen lokaci na LLM: samfuran baya buƙatar horar da su musamman don takamaiman aiki, amma ana iya horar da su gabaɗaya sannan kuma suyi ayyuka da yawa. Kuma babu alamun cewa ci gaban waɗannan damar yana raguwa.

Dr. Kamar ya fara samun damar yin amfani da GPT-4, kuma a tsawon lokacin gwajin da ta yi, ta gamsu da gagarumin ci gaban da ya samu wanda ya zo da ma'auni da bayanai, da kuma yadda zai iya yin aiki tare da aiki daban-daban.

Menene makomar waɗannan LLMs? Dokta Kamar yana tsammanin cewa LLMs za su wuce harshen ɗan adam, kuma za su koyi harshen na'ura kuma su iya fassara tsakanin harsunan biyu. Wannan zai haɓaka damar hanyoyin shigarwa da fitarwa, wanda zai iya haifar da ƙira ba wai kawai samar da harshe ba, amma ayyuka da tsinkaya a cikin halaye.

Bayan haka, Dr. Kamar ya faɗaɗa kan gagarumin canjin lokaci da ke faruwa a cikin kwamfuta. Ana ƙera tsare-tsare dabam-dabam a yau, kuma wannan ci gaban zai buƙaci ƙirƙirar sabon tsarin kwamfuta wanda kawai muka zazzage saman sa a wannan lokacin. Yadda muke mu'amala da kwamfutoci zai yi kama da yawa a cikin shekaru masu zuwa, kuma hakan yana buƙatar sake yin tunani game da hulɗar ɗan adam-Computer (HCI).

Wani canji kuma shi ne yadda mutane za su yi aiki gaba. Microsoft ya gudanar da binciken cewa yawan amfanin ma'aikata na iya ninkawa cikin sharuddan layukan da aka rubuta lokacin da AI ta taimaka musu. Wannan abu ne mai ban mamaki, amma yadda wannan fasaha ke aiki da kuma inda basirarta ta fito ba a san shi ba, don haka akwai tambayoyi da yawa na bincike a wannan yanki.

Hakanan akwai tambayoyi da yawa game da yuwuwar rashin amfani da LLMs kamar waɗannan. Akwai damuwa game da adalci, haɗari daban-daban na alƙaluma, da sauran ƙarin sakamako masu illa. Duk da yake akwai babban yuwuwar ganowar kimiyya, akwai kuma babban yuwuwar cutarwa; misali shawo kan iyaye kada su yi wa ’ya’yansu allurar, yaro ya yi wani abu mara kyau, ko kuma shawo kan wani a duniya. Ƙoƙarin aminci da yawa sun shiga haɓakar LLMs, kuma buɗe ido na iya zama taimako sosai don samun ci gaba a wannan yanki kuma.  

Daga nan sai Dr. Kamar ya gabatar da tambayoyi ga al’ummar kimiyya:

  • Ta yaya kimiyya za ta canza tare da rushewar AI?
  • Shin muna ɗaukar matakai don canza yadda muke koyarwa da horar da tsararraki masu zuwa?
  • Kuna gina kayan aikin fasaha don cin gajiyar wannan sauyin lokaci?
  • Shin muna shirya tsararraki masu zuwa don sabuwar duniya?

A ƙarshe, Dokta Kamar ya jaddada cewa ɗaya daga cikin mahimman abubuwan da ke tattare da sauyin lokaci wanda ke da ban mamaki shine saurin da LLMs ke tasowa. Waɗannan samfuran suna inganta sosai cikin ɗan ƙanƙanin lokaci, kuma masu binciken na'ura mai kwakwalwa suna da yawa da za su iya yi.

Wakilin na biyu, Dokta Hal Daumé III (Jami'ar Maryland), ya fara jawabinsa da bayanin cewa ya kamata a samar da samfurin AI don taimakawa mutane su yi abubuwan da suke so su yi; inganta aikin ɗan adam, ba ta atomatik ba. Wannan hangen nesa na sarrafa kansa ya mamaye al'umma tun shekarun 60s. Maimakon a taimaka wa mutane su buga dara, masana kimiyya sun tsara tsarin da ke buga dara da kansa.

Wannan falsafar ba ta zuwa ko'ina; AI a yau har yanzu labarai ne da zarar yana da hankali isa ya yi aiki da kansa. Wannan yana da zurfi a cikin jinin AI. Kafin kashe lokaci da kuɗi akan sarrafa na'ura, yakamata mu dakata mu fara tambayar shin wannan yana cikin sha'awarmu?

Dokta Daumé ya tura manufar haɓakawa: ta yaya za a iya amfani da AI a matsayin kayan aiki? Tsarika kamar Github kwafitin yana haɓaka aiki, amma haɓaka yawan aiki bai isa ba. Wani mai amfani da tsarin ya yi iƙirarin cewa ya bar su su mai da hankali kan sassan codeing waɗanda ke da daɗi, wanda ya fi dacewa da yadda yakamata a gina AI.

Masu bincike na AI bai kamata su so su cire sassan aikin mutum wanda ke da dadi ba; ya kamata su ba da fifiko wajen kawar da datti. Ya kamata ya inganta rayuwar ɗan adam maimakon kawai inganta layin ƙasa na kamfani.

Dokta Daumé ya rubuta takarda da ke haɓaka waɗannan batutuwa, kuma takaddamar ta bayyana cewa ta fuskar fasaha, tsarin gine-gine ta amfani da fasahar koyo na na'ura musamman sau da yawa yana da sauƙin sarrafa kansa fiye da ƙarawa. Wannan shi ne saboda bayanan da ake bukata don horar da tsarin da zai horar da tsarin yana da sauƙin samuwa. Muna ba da wannan bayanin ta hanyar yin ayyukanmu, kuma yana da sauƙin horar da ML don yin koyi da halayen ɗan adam. Yana da wuya a koyar da tsarin don taimaka wa wani ya kammala wani aiki. Wannan bayanin an warwatse cikin bita-da-kullin wallafe-wallafe daga NSF, rubutawa a kan takarda ta mai tsara shirye-shirye, da sauransu. Ba a rubuta bayanan da ake buƙata don taimakawa ɗan adam yin ayyuka.

Wani muhimmin al'amari na gina tsarin taimako shine tambayar mai amfani da wane tsarin zai zama taimako ga rayuwarsu. Misali, bukatun makafi ya sha bamban da na masu gani (wanda kuma ya sha bamban da na masu gani). tunani bukatun makafi ne). Misali Dokta Daumé ya raba shi ne cewa tsarin gani zai iya bayyana cewa abu shine gwangwani na soda, amma makaho na iya faɗar hakan da kansu. Abubuwan da ke cikin soda zasu fi amfani da su sosai. Akwai babban tazara tsakanin ingancin martanin tsarin don kawai fahimtar tambayoyi don magance tambayoyin samun dama, kuma wannan gibin yana daɗaɗawa.

Ƙarin misali na mahimmancin farko na ƙayyade bukatun al'umma kafin ƙirƙirar fasaha don "taimakawa" su shine daidaitawar abun ciki. Yawancin masu daidaita abun ciki na sa kai suna shiga cikin aikin saboda suna son sanya duniya wuri mafi kyau, kuma suna taimakawa wajen gina al'ummar da suke tunanin tana da mahimmanci. Lokacin da aka tambaye su wane nau'in kayan aiki ne suke son taimakawa aikinsu, sau da yawa ba sa son aikinsu ya zama mai sarrafa kansa, kawai suna son sassa masu ban sha'awa kamar neman tarihin taɗi ya zama mai sauƙi.

Dokta Daumé ya kammala wannan tattaunawa tare da misali na ƙarshe na mahaifiyarsa mai son mota da ke son motoci, kuma ta ƙi tuka motoci masu sarrafa kansu. Ta zaɓi watsawa da hannu, kuma yana da matuƙar mahimmanci a gare ta ta sami wannan zaɓin. Ya kamata mutane su sami iko idan suna son ayyukansu su zama na atomatik ko a'a.

Dokta Daumé ya ci gaba da tattaunawa ta hanyar ba da hanyoyin da za a bi don hanyoyin fasahar samun dama. Misali, lokacin gina kayan aiki a kusa da sanin yaren kurame, maimakon goge intanet don bidiyo na mutane suna sa hannu (wanda ke da yawan yarda da damuwar sirri, da galibin waɗannan bidiyon na ƙwararru ne kuma ba tare da hayaniyar baya ba / jan hankali wanda ba' t a zahiri), kai ga al'umma da fara aikin da ke ba su damar ƙaddamar da bidiyo don horar da kayan aikin. Dabarun farko na al'umma irin waɗannan sun fi ɗa'a da alhakin, kuma suna ba masu amfani ƙarin iko. 

Ya kamata a haɓaka LLMs da sauran kayan aikin don ba da fifiko ga amfani, ba hankali ba, Dr. Daumé ya kammala. Idan ya fi amfani, zai iya taimaka wa mutane su yi abin da ba za su iya ba ko kuma ba sa so, maimakon sarrafa wani abu da mutane suka riga suka yi da kyau kuma suke morewa.

Dr. Jonathan May (Jami'ar Kudancin California Information Sciences Institute) shi ne mai jawabi na gaba, kuma ya fara jawabinsa da yin tunani a kan jigon taron: "Gaba Kimiyya Ba Tare da Ganuwar ba." Ya bayyana cewa yayin da ci gaban LLM na baya-bayan nan ya rushe ganuwar ga wasu mutane, yana gina ganuwar ga mutane da yawa.

Da farko ya tattauna yadda yanar gizo ta sassauta shingen da dama na gudanar da bincike; sa’ad da yake ɗan shekara 17 ya yi mamakin dalilin da ya sa Star Wars da Ubangijin Zobba suke da irin wannan makirci, kuma dole ne ya tuƙi zuwa ɗakin karatu ya sami littafi mai amsa. Ya yi bincike mai zurfi amma daidai gwargwado don karatun digirin digirgir na PhD, amma a karshen lokacinsa yana karantawa akwai shafin Wikipedia da aka kirkira akan maudu'in, sannan binciken intanet, kuma yanzu binciken rashin mota shine ka'ida.

Dr. May ya ci gaba da cewa ya ji daman kasancewa cikin kididdigar jama'a don masu sauraron LLMs. Ba ya yin code sau da yawa kuma bai taɓa koyon ƙwarewar coding da yawa ba, amma idan ya buƙaci hakan don aikinsa yana iya tambayar ChatGPT kuma yana yin babban aiki. 

Koyaya, akwai ganuwar da yawa don sa amfanin LLMs yaduwa:

  • Ganuwar Harshe: Samfuran suna aiki mafi kyau yayin da ake horar da su. Yayin da LLMs na kasuwanci na yau suna harsuna da yawa, suna da nauyi sosai zuwa Ingilishi. Misali, an horar da ChatGPT akan yaren Ingilishi kashi 92%. Ƙari ga haka, bayanan koyarwa, wanda shine “asirin miya” na LLMs, shine mafi yawan Ingilishi (kashi 96 na ChatGPT misali). A halin yanzu akwai ƙoƙarce-ƙoƙarce kaɗan don haɓaka ayyukan ƙetaren yare na waɗannan samfuran duk da gibin aiki na tsarin akan gwaje-gwajen da ake da su, wanda ke da ma'ana saboda yarjejeniya gaba ɗaya cewa fassarar injin (MT) an “warware” kuma ya kamata a mai da hankali kan wasu ayyuka.
  • Ganuwar Shaida: Idan kun tambayi ChatGPT abin da yakamata kuyi akan Kirsimeti, yana mai da hankali kan ayyuka da al'adu daban-daban da zaku iya shiga; bai ambaci cewa za ku iya zuwa aiki ba. An nuna LLMs suna nuna hali daban lokacin da suke kwatanta ƙungiyoyin alƙaluma daban-daban, suna bayyana ra'ayi mara kyau har ma da guba kai tsaye a wasu lokuta. Akwai yuwuwar jumlolin da za su iya haifar da lahani a cikin al'ummomi kamar LGBTQ+ ko Bayahude; a fadin hukumar akwai son zuciya da yawa kuma wannan yana da sakamako a cikin yanke shawara. Akwai wasu tsare-tsare da aka gina a ciki, kuma ƙarin fayyace tambayoyin bincike ba su da yuwuwar samun amsoshi masu guba, amma ƙirar ƙila sun fi son maganganu da sakamako masu ma'ana, kuma a nan ne ake samun lahani musamman lokacin amfani da samfura a cikin iyawar ƙasa inda ba ku ga fitarwa (watau cancantar lamuni). Ya ba da misali na LLMs suna nuna son kai lokacin da suke samar da fuskokin mutane dangane da aikinsu; Ana nuna ƙananan ayyukan da ake biyan kuɗi a matsayin mata da ƴan tsiraru, yayin da mafi yawan ayyukan biya farar fata ne.
  • Ganuwar Muhalli (software): LLMs suna buƙatar adadin kuzari don samarwa da gudanarwa. Ko da mafi yawan "madaidaicin" LMs suna amfani da 3x mafi yawan makamashi na shekara fiye da amfani da mutum guda. Har ila yau, akwai gagarumin gibi a cikin bayanai don mafi girman nau'ikan harshe kamar ChatGPT, amma kamfanonin da suka mallake su a sarari suna hana damar amfani da makamashin su.
  • Ganuwar Muhalli (hardware): Don samar da kwakwalwan kwamfuta, wanda duk LLMs ke buƙata, kuna buƙatar "kayan rikice-rikice" kamar tantalum (haka ma'adinai a Kongo), da hafnium (haka ma'adinai a Senegal da Rasha). A Amurka, ya kamata kamfanoni su ba da rahoton adadin ma'adinan rikici da suke amfani da su, amma Amurka tana nuna raguwar amfani da waɗannan kayan a bainar jama'a, wanda ba zai zama gaskiya ba. Bayan haka, akwai matsaloli da yawa na zamantakewa da siyasa kamar China ta hana germanium da gallium a matsayin ramuwar gayya ga takunkumin fitar da Amurkawa.

Dr. May ta bayyana cewa waɗannan nau'ikan suna bayyana wasu batutuwan da ke ƙasa da yawa don cutar da LLMs, da kuma lokutan da mutane ba sa amfana. Akwai dalilin damuwa, amma akwai kuma damar yin bincike da/ko canje-canjen ɗabi'a waɗanda zasu rage wasu lahani:

  • Harshe: Ƙaddamar da ƙarin tallafin bincike zuwa harsuna da yawa (ba wai kawai fassarar hegemonic zuwa ko daga Turanci ba).
  • Identity: Ƙarƙashin ƙasa da bincike na gama gari. Gyara samfuri da gwaji kafin turawa
  • Muhalli: Algorithm haɓakawa wanda ke amfani da ƙarancin bayanai kuma yana canza ƴan sigogi (misali LoRA, adaftar, waɗanda ba RL PO ba). Kasance mai hankali game da ƙididdigewa kuma nace akan buɗaɗɗe a matakan tsari 

Dr. May ta kammala taron inda ta sake nanata maganar Dr. Daumé cewa mutane su amfana ta hanyar da suke son a amfana yayin mu'amala da LLMs, kuma hakan yana bukatar a sanya ido sosai a matakin ci gaba.

Na gode sosai don karantawa, kuma da fatan za a saurare gobe don karanta sake fasalin sashin Tambaya&A na zaman.

tabs_img

Sabbin Hankali

tabs_img