Logo na Zephyrnet

Shadow IT: Hatsari da Gyara don Tsaron Kasuwanci

kwanan wata:

Menene Inuwar IT?

Ana kiran amfani da software na waje, tsarin, ko madadin cikin ƙungiya ba tare da fayyace izinin IT ba inuwa IT. Masu amfani na ƙarshe suna neman madadin waje lokacin da tarin kasuwancin ya gaza. Waɗannan zaɓuɓɓuka sun wadatar da buƙatun a hannu. Koyaya, yakamata a basu izinin amfani da su a cikin ƙungiyar tare da ingantacciyar hujja da yarda daga IT.

Muhimmancin Mulki don Rage Shadow IT

Tsaro shine babban al'amari da damuwa daga ra'ayin masana'antu kamar yadda ƙaramin rauni zai iya lalata tsarin gaba ɗaya. Rashin lahani na iya zuwa ta kowane nau'i da girma. Koyaya, lokacin da ƙungiyoyin cikin gida suka gabatar da raunin da gangan ko kuma ba da gangan ba, kamfanonin suna fuskantar haɗarin haɗari masu girma dabam. Wannan saboda rashin tabbas na matsakaicin haɗari ya zama babba.

Tsananin sakamakon yana tilasta wa kamfanoni yin amfani da hanyoyi na al'ada da na al'ada don kiyaye kansu daga duk wani haɗari da lahani. Tsarin samar da tsaro da aminci yana ta hanyar gudanar da mulki mai yawa. Hanyoyin halayen masu amfani da ayyukansu suna buƙatar bin diddigin su tare da yin nazari akai-akai don tabbatar da cewa babu sabani daga tafiyar matakai. Bari mu fahimci yadda kamfanoni za su iya cimma garantin tsaro wanda ba zai iya tsayawa ba.

Inuwa IT Hadarin da Gyaran su

Rashin lahani yana shiga tsarin daga matsakaici daban-daban. Gabaɗaya, maharan suna ƙoƙarin samun ikon sarrafa bayanan kasuwanci da tsarin ta hanyar dijital da hare-haren injiniyan zamantakewa. Yawancin hare-hare ana haifar da su ne saboda tabarbarewar ababen more rayuwa ko na tsaro. Kamfanoni sun san illolin waɗannan ƙetare kuma koyaushe suna bin mafi kyawun ayyuka na tsaro tare da hana harsashi, gine-ginen amintattu.

Koyaya, lokacin da ɓangarori na cikin gida ke haifar da lahani, kamfanoni suna cikin tsaka mai wuya don ware su da gyara su. Suna buƙatar samar da kayan aiki da kyau tare da matakai don guje wa waɗannan haɗari na ciki. Bari mu bincika menene haɗarin ciki da kuma yadda kamfanoni za su guje musu:

Raba Bayanai

Bayanai shine babban abin da ya shafi isarwa da nuna bayanai. Kowane mataki a cikin kowane kasuwanci yana dogara ne akan canja wurin bayanai. Ana yin waɗannan canja wurin bayanai a cikin ƙungiyar kuma wasu lokuta a waje. Ba tare da la'akari da inda ake raba bayanan ba, wani lokacin yana iya kasancewa a hannun masu amfani da ba a yi niyya ba ko kuma masu amfani da su.

Hadarin:

  1. Bayyanar bayanai ko zubewa na iya faruwa, kuma bayanan sirri na iya zama jama'a.
  2. Dangane da hankalin bayanan, kamfanoni na iya fuskantar sakamakon tsari.
  3. Ana iya siyar da bayanai ga abokan hamayya da dillalai, yana haifar da rashin nasara.

Gyarawa:

  1. Ƙaddamar da tags yayin raba bayanai a tashoshin sadarwa. Tabbatar masu amfani suna amfani da alamun da suka dace lokacin aika bayanan.
  2. Aiwatar da dokokin tsaro don tace bayanan masu fita lokacin da ƙungiyoyin waje suka shiga.
  3. Aike da ƙungiyoyi don mayar da martani ga gunaguni da rage fallasa.
Girkawar Software

Duk da sabbin matakai da hangen nesa, tarin fasahar kasuwanci ba zai iya cika duk buƙatun ba. Bukatar dogaro da ita software da ayyuka na waje na kowa. Wasu software da ayyuka sun sami amincewa da kamfani yayin da suke nuna shirye-shiryen samarwa tare da maƙasudai masu ban sha'awa. Wani lokaci masu amfani za su nemi mafita waɗanda ke da kyau wajen isar da buƙatun amma ba su da tsaro.

Waɗannan mafita ko software suna gabatar da haɗarin tsaro da ba a san su ba saboda dogaro da su da yadda aka gina su ko gina su. Maganganun da ba a yarda da su ba ko software ba su cika cika buƙatun kasuwanci ba, yana mai da su barazana.

Hadarin:

  1. Ana aika bayanai da rajistan ayyukan zuwa tsarin ɓangare na uku a bayan fage.
  2. Bishiyar dogaro mai zurfi na iya yin haɗarin haɗarin n-girma.
  3. Ta hanyar mafita ko software, ɓangare na uku na iya samun dama ga tsarin ciki.

Gyarawa:

  1. Bada izinin mafita da software da aka amince kawai don amfani da su ta tsauraran matakan IT.
  2. Gudanar da binciken tsarin yau da kullun don tacewa da cire abubuwan haɗari.
  3. Ƙara wayar da kan masu amfani game da ba zabar hanya mai haɗari.
Haɗin kai na waje

Kasuwanci suna buƙatar haɗin kai tare da dillalai da sabis na waje. An tsara waɗannan haɗin kai a hankali kuma an aiwatar da su tare da ƙungiyoyin tsaro da gine-gine. Wani lokaci, ƙungiyoyin ciki suna ƙoƙarin ba da damar waje zuwa wasu kamfanoni don samun bayanai da tsarin. Wannan yunƙurin na iya zama na ganganci ko na rashin niyya.

Hadarin:

  1. Gabaɗaya tsarin daidaitawa da fallasa bayanai ga ɓangarori na waje.
  2. Haɗarin magudin mai amfani da karɓar tsarin.
  3. Tsarukan da ba a dogara da su ba tare da damar bayan gida zuwa duka tsarin kasuwanci da tsarin dillalai.

Gyarawa:

  1. Aiwatarwa ƙuntatawar hanyar sadarwa da kuma ƙarfafa tsarin tsarin.
  2. Bi haɗe-haɗe-hannun-kasuwanci da mafi kyawun ayyuka na haɗe-haɗe.
  3. Ci gaba da lura da haɗin kai da tsarin.
Hanyoyi mara izini

Mahara da ƙungiyoyi na ciki za su yi ƙoƙarin samun dama ga bayanai masu mahimmanci da sirri don fa'idar kuɗi da rinjaye. Suna ƙoƙari don samun damar tsarin ajiya, bayanan bayanai, da aikace-aikace masu mahimmanci na kasuwanci don haɗawa da goge bayanai. Yawancin lokaci, kamfanoni suna da ingantattun kayan aiki don hana shiga mara izini. Da wuya rashin tsaro na turawa da haɗin kai zai fallasa bayanai da tsarin ga masu amfani.

Hadarin:

  1. Bayyanar bayanai da tsarin sulhu.
  2. Rashin tsaro tare da tsarin da ba a dogara ba.
  3. Yarda da hatsarori na tsari.

Gyarawa:

  1. Yi amfani da tsauraran manufofin IAM da ka'idojin shiga tsarin.
  2. Kunna shiga shiga da bincike na ɗabi'a na ainihi.
  3. Gina wayar da kan jama'a da ilmantar da masu amfani ta hanyar darussan tsaro.

Kammalawa

Tsaron kasuwanci yana da matukar mahimmanci, kuma yakamata a sarrafa shi kuma a kiyaye shi da mahimmanci. Daga cikin batutuwan tsaro da yawa, inuwa IT babban haɗari ne. Shadow IT yana farawa daga cikin kasuwancin kuma yana iya zama ƙalubale don ganowa da gyarawa. Ƙarin matakan, tare da lokaci da albarkatu, suna buƙatar saka hannun jari don ware da gyara inuwar IT. Rashin yin la'akari da haɗarinsa na iya sanya kasuwancin cikin gidan yanar gizo na matsalolin tsari.

tabs_img

Sabbin Hankali

tabs_img