Logo na Zephyrnet

Fasaha za ta haɓaka sa ido na ainihin lokaci na ƙasa mai nisa | Envirotec

kwanan wata:


Auchencorth-Moss-site
Wurin gwajin Auchencorth Moss kusa da Edinburgh (kiredit na hoto: Konsta Punkka, (c) ICOS ERIC).

Masu bincike za su samar da sababbin hanyoyin da za su sa ido kan hayakin carbon daga ɗimbin ɓangarorin ƙasa bayan sun sami nasarar kusan rabin fam miliyan don haɓaka sabbin na'urori masu auna firikwensin da za a iya amfani da su a wurare masu nisa.

Ƙasar ƙasa tana adana kusan kashi ɗaya bisa uku na carbon ɗin ƙasa na duniya, yana taka muhimmiyar rawa wajen rage hayaƙin carbon da yaƙi da sauyin yanayi. Hakanan suna ba da wurin zama na musamman ga nau'ikan da ba kasafai ba kuma suna taimakawa don rage haɗarin ambaliya, amma lokacin da aka noma su ko magudanar ruwa sai su bushe, suna sakin wuraren ajiyarsu na carbon dioxide da sauran iskar gas.

Tare da fiye da kashi ɗaya bisa goma na yanki a cikin Burtaniya an rufe shi da peatland - a cikin yankuna kamar gundumar Peak, da Arewacin York Moors National Park da Dartmoor - gwamnati tana sha'awar tallafawa ayyuka, kamar sakewa, sarrafawa da dawo da su. su taimaka wa Burtaniya samun sifiri nan da 2050 da magance sauyin yanayi.

Koyaya, yana da matuƙar ƙalubale don auna tasirin ƙoƙarin maido da ƙasan ƙasa. Ɗaukar karatu a cikin sa'a ɗaya ko yau da kullun yana buƙatar ƙayyadaddun kayan aiki masu tsada da tsada waɗanda ke iyakance girman yankin da za a iya sa ido.

Yanzu an saita hakan don canzawa, in ji ƙungiyar masu bincike. Dr Paul Mann tare da abokan aiki daga Geography da Kimiyyar Muhalli da kuma Kwamfuta da Kimiyya sassan a Jami'ar Northumbria, da Cibiyar Kula da Lafiya ta Burtaniya & Hydrology, an ba su kusan £ 490,000 kudade daga Hukumar Binciken Muhalli, Defra da Innovate UK's Ƙirƙira a cikin Kula da Muhalli shirin.

Dokta Mann da tawagarsa za su yi aiki a duk faɗin Burtaniya don haɓaka tsarin firikwensin rahusa wanda zai iya sa ido kan hayakin carbon dioxide da methane daga filayen ƙasa. Wurin gwaji mai mahimmanci zai zama ICOS Auchencorth Moss tashar kusa da Edinburgh, inda za su iya auna musayar iskar gas tsakanin iska da ƙasa kuma za su kwatanta sakamakon su tare da madaidaicin lokacin bayanan ICOS daga wannan rukunin yanar gizon.

Tumaki_Scotland
darajar hoto: Konsta Punkka, (c) ICOS ERIC.

Kungiyar ta ce aikin zai haifar da ingantuwar alkaluman fitar da carbon a Burtaniya da kuma tallafawa rikidewa zuwa sifiri. Hakanan ƙungiyar za ta gwada idan waɗannan hanyoyin za su iya sa ido kan sauye-sauyen iskar gas da ke faruwa a cikin matsanancin wurare kamar Arctic Canada da Finland.

Na'urori masu auna firikwensin da za a haɓaka don aikin za su iya yin aiki daga nesa yayin da suke amfani da ƙarfi kaɗan, don haka za a iya barin su ba tare da kulawa ba har tsawon watanni, suna mayar da karatu akai-akai zuwa cibiyar da aka raba. Wannan zai ba da damar watsa hanyoyin sadarwa na masu sa ido a cikin manyan yankuna na Burtaniya.

Nazarin - wanda aka sani da GEMINI - yana ɗaya daga cikin 13 da suka sami rabon kuɗi na fan miliyan 12 don amfani da yuwuwar sabbin fasahohin fahimta da sa ido.

Dokta Mann, Mataimakin Farfesa a Kimiyyar Muhalli wanda ya ƙware a kan kekuna na Carbon, ya ce: “Yayin da Burtaniya ke ƙoƙarin cimma burin fitar da hayaƙi, buƙatun daidaitattun ma'auni na iskar gas yana ƙaruwa.

"Ayyukan GEMINI yana da nufin haɓaka kayan aiki masu arha, da sauƙin amfani don auna yadda yanayin yanayin mu ke shaƙa da tarko waɗannan iskar gas, yana taimaka mana kama carbon a nan Burtaniya da kuma wurare masu saurin canzawa kamar Arctic."

Ya kara da cewa: “Ingantacciyar kulawa mai inganci tana da mahimmanci don cimma burin muhalli na duniya. Yana ba mu damar bin diddigin yanayin yanayin mu na halitta, auna nasarar ayyukan da ke magance sauyin yanayi, da kuma tallafawa yanke shawara na Burtaniya."

Ana fatan sabbin ayyuka, tsare-tsare da fasahohin da aka haɓaka godiya ga wannan tallafin za a samar da su sosai don bincike, gwamnati da amfani da kasuwanci, suna taimakawa haɓaka haɓaka da damar kasuwanci a Burtaniya.

Ministar muhalli Rebecca Pow ta ce: "Wannan tallafin zai tallafa wa masanan kimiyyar da ke jagorantar duniya don haɓaka sabbin damar fahimta da lura da yanayin yanayi kuma ya ba mu damar haɓaka ingantacciyar shaida cikin sauri da inganci - hakan yana taimaka mana ƙirƙirar yanayi mai tsabta da kore.

"Har ila yau, akwai babban yuwuwar duk wani ingantaccen samfuran sa ido kan muhalli da za a fitar da shi zuwa ƙasashen duniya, yana tallafawa farfadowar yanayi a duniya da haɓaka martabar al'ummar kimiyyar Burtaniya."

Dokta Iain Williams, Daraktan Haɗin gwiwar Dabarun na NERC, ya kara da cewa: “Wannan jarin da NERC da Defra za su yi zai taimaka wajen samar da canjin mataki na sa ido kan muhalli, ƙirar ƙira da yanke shawara.

"Yana goyan bayan burin UKRI na taimakawa kasuwanci don haɓaka ta hanyar haɓakawa da tallace-tallacen sabbin samfura, matakai, da ayyuka, waɗanda ke samun goyan bayan ingantaccen bincike da haɓakar yanayin halitta."

tabs_img

Sabbin Hankali

tabs_img